Ní ọ̀sẹ̀ yìí, a ó sọ̀rọ̀ nípa ohun kan nípa ilẹ̀ ìbílẹ̀ wa—- Orílẹ̀-èdè Olómìnira Àwọn Ènìyàn ti Ṣáínà.
Orílẹ̀-èdè Olómìnira Àwọn Ènìyàn ti Ṣáínà wà ní apá ìlà-oòrùn ilẹ̀ Éṣíà, ní etí ìwọ̀-oòrùn Pàsífíìkì. Ó jẹ́ ilẹ̀ tóbi, tó gbòòrò tó 9.6 mílíọ̀nù onígun mẹ́rin. Ṣáínà tóbi tó ìlọ́po mẹ́tàdínlógún ti ilẹ̀ Faransé, ó kéré sí gbogbo ilẹ̀ Yúróòpù tó 1 mílíọ̀nù, ó sì kéré sí 600,000 onígun mẹ́rin ju Oceania (Australia, New Zealand, àti àwọn erékùsù gúúsù àti àárín gbùngbùn Pàsífíìkì). Agbègbè àfikún tí ó wà ní etíkun, títí kan omi agbègbè, àwọn agbègbè ọrọ̀-ajé pàtàkì, àti àwọn ilẹ̀ continental, tó ju mílíọ̀nù mẹ́ta onígun mẹ́rin lọ, èyí tó mú kí ilẹ̀ gbogbo ilẹ̀ Ṣáínà tó fẹ́rẹ̀ẹ́ tó mílíọ̀nù mẹ́tàlá onígun mẹ́rin.
Àwọn òkè Himalaya ní ìwọ̀ oòrùn Ṣáínà ni wọ́n sábà máa ń pè ní òrùlé ayé. Òkè Qomolangma (tí a mọ̀ sí Òkè Everest ní ìwọ̀ oòrùn), tí ó ga ju mítà 8,800 lọ, ni òkè gíga jùlọ ní òrùlé náà. Ṣáínà nà láti ibi tí ó wà ní ìwọ̀ oòrùn jùlọ ní Pamir Plateau títí dé ibi tí odò Heilongjiang àti Wusuli ti pàdé, kìlómítà 5,200 sí ìlà oòrùn.
Nígbà tí àwọn olùgbé ìlà oòrùn China bá ń kí ilẹ̀, àwọn ènìyàn ní ìwọ̀ oòrùn China ṣì ń dojúkọ òkùnkùn fún wákàtí mẹ́rin sí i. Ibùdó àríwá jùlọ ní China wà ní àárín Odò Heilongjiang, ní àríwá Mohe ní agbègbè Heilongjiang.
Ibùdó gúúsù jùlọ wà ní Zengmu'ansha ní erékùsù Nansha, tó tó nǹkan bí 5,500 kìlómítà sí i. Nígbà tí àríwá China ṣì wà nínú ayé yìnyín àti yìnyín, àwọn òdòdó ti ń tàn ní gúúsù tí ó kún fún omi. Òkun Bohai, Òkun Yúlú, Òkun Ìlà Oòrùn China, àti Òkun Gúúsù China bo China mọ́ ìlà oòrùn àti gúúsù, wọ́n sì para pọ̀ di agbègbè òkun ńlá kan. Òkun Yúlú, Òkun Ìlà Oòrùn China, àti Òkun Gúúsù China so pọ̀ mọ́ Òkun Pàsífíìkì, nígbà tí Òkun Bohai, tí ó wà láàrín “apá” méjì ti ilẹ̀ Liaodong àti Shandong, di òkun erékùsù kan. Agbègbè omi òkun China ní àwọn erékùsù 5,400, tí ó ní àpapọ̀ agbègbè 80,000 kìlómítà onígun mẹ́rin. Àwọn erékùsù méjì tí ó tóbi jùlọ, Taiwan àti Hainan, bo 36,000 kìlómítà onígun mẹ́rin àti 34,000 kìlómítà onígun mẹ́rin ní ìtẹ̀léra.
Láti àríwá sí gúúsù, àwọn ọ̀nà omi òkun ti China ní Bohai, Taiwan, Bashi, àti Qiongzhou Straits. China ní ààlà ilẹ̀ tó tó 20,000 kìlómítà, pẹ̀lú 18,000 kìlómítà etíkun. Tí ó bá ti kúrò ní ibikíbi ní ààlà China, tí ó sì ń yípo padà sí ibi ìbẹ̀rẹ̀, ìjìnnà tí a rìn yóò dọ́gba pẹ̀lú yípo ayé ní ìlà-oòrùn.
Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹsàn-15-2021




