Ayọ̀ ọjọ́ Baba

Ayọ̀ Ọjọ́ Baba: Àjọyọ̀ Àwọn Akọni Aláìní Orin Nínú Ìgbésí Ayé Wa**

Ọjọ́ Baba jẹ́ ayẹyẹ pàtàkì kan tí a yà sọ́tọ̀ fún bíbọ̀wọ̀ fún àwọn baba àti baba àgbàyanu tí wọ́n kó ipa pàtàkì nínú ìgbésí ayé wa. Ọjọ́ yìí, tí a ń ṣe ní ọjọ́ Sunday kẹta oṣù June ní ọ̀pọ̀lọpọ̀ orílẹ̀-èdè, jẹ́ àǹfààní láti fi ọpẹ́ àti ìmọrírì hàn fún ìtìlẹ́yìn, ìfẹ́, àti ìtọ́sọ́nà tí àwọn baba ń fúnni láìsí ìṣòro.

Bí a ṣe ń sún mọ́ ọjọ́ àwọn baba, ó ṣe pàtàkì láti ronú lórí àjọṣepọ̀ àrà ọ̀tọ̀ tí a ní pẹ̀lú àwọn baba wa. Láti kíkọ́ wa bí a ṣe ń gun kẹ̀kẹ́ títí dé fífún wa ní ìmọ̀ràn ọlọ́gbọ́n ní àkókò ìṣòro, àwọn baba sábà máa ń ṣiṣẹ́ gẹ́gẹ́ bí akọni àkọ́kọ́ wa. Àwọn ni wọ́n máa ń fún wa níṣìírí nígbà àṣeyọrí wa tí wọ́n sì máa ń tù wá nínú nígbà tí a bá kùnà. Ọjọ́ yìí kì í ṣe nípa fífún wa ní ẹ̀bùn nìkan; ó jẹ́ nípa mímọ àwọn ìrúbọ tí wọ́n ṣe àti àwọn ẹ̀kọ́ tí wọ́n ń kọ́ni.

Láti mú kí ọjọ́ Baba yìí jẹ́ àrà ọ̀tọ̀ ní tòótọ́, ronú nípa ṣíṣe ètò àwọn ìgbòkègbodò tó bá ìfẹ́ baba rẹ mu. Yálà ọjọ́ pípẹja ni, ọjọ́ tí a fi ń ṣe oúnjẹ alẹ́ ní àgbàlá, tàbí kí a jọ máa lo àkókò tó dára, kókó pàtàkì ni láti ṣẹ̀dá ìrántí tó pẹ́ títí. Àwọn ẹ̀bùn tí a fi ara ẹni ṣe, bíi lẹ́tà tó ń mú ọkàn fà tàbí àwo àwòrán tí ó kún fún àwọn àkókò pàtàkì, tún lè fi ìfẹ́ àti ìmọrírì rẹ hàn ní ọ̀nà tó ní ìtumọ̀.

Jù bẹ́ẹ̀ lọ, ó ṣe pàtàkì láti rántí pé Ọjọ́ Baba kì í ṣe fún àwọn baba ìbílẹ̀ nìkan. Ọjọ́ náà ni láti ṣe ayẹyẹ àwọn baba ìbílẹ̀, àwọn baba ńlá, àwọn àbúrò àti àwọn ọkùnrin tí wọ́n ti ní ipa pàtàkì nínú ìgbésí ayé wa. Àwọn ohun tí wọ́n ṣe yẹ kí wọ́n fi ọ̀wọ̀ àti ìyìn hàn pẹ̀lú.

Bí a ṣe ń ṣe ayẹyẹ Ọjọ́ Baba yìí, ẹ jẹ́ kí a lo àkókò díẹ̀ láti sọ “Ọjọ́ Baba Ayọ̀” fún àwọn ọkùnrin tí wọ́n ti ṣe wá gẹ́gẹ́ bí ẹni tí a jẹ́ lónìí. Yálà nípasẹ̀ ìpè fóònù lásán, ẹ̀bùn onírònú, tàbí ìfọwọ́mọ́ra gbígbóná, ẹ jẹ́ kí a rí i dájú pé àwọn baba wa nímọ̀lára pé a mọyì wọn àti pé a nífẹ̀ẹ́ wọn. Ó ṣe tán, àwọn ni akọni tí a kò kọ orin wọn nínú ìgbésí ayé wa, tí ó yẹ fún gbogbo ayọ̀ àti ìdámọ̀ tí ọjọ́ yìí ń mú wá.


Àkókò ìfìwéránṣẹ́: Oṣù Kẹfà-14-2025